เปิดบริการแล้วนะครับ โรงแรมรายชั่วโมงที่สนามบินสุวรรณภูมิ ในชื่อ Boxtel สำหรับนักท่องเที่ยวที่ต้องรอเปลี่ยนเครื่องนานๆ หรือ จะค้างคืนเพื่อขึ้นเครื่องตอนเช้าให้ทันเวลาแบบไม่ต้องเสี่ยงกับรถติด หรือ ใช้นอนในกรณีฉุกเฉินเที่ยวบินมีปัญหา ก็แวะมาใช้บริการกันได้แบบไม่ต้องจ่ายเงินในอัตราค้างคืนแบบโรงแรมอื่นๆ ทั่วไป
![boxtel-logo](https://spin9.me/wp-content/uploads/2016/05/boxtel-logo-300x276.jpg)
Boxtel เป็นห้องโรงแรมขนาดเล็ก พักได้เพียง 1 คนต่อ 1 ห้องเท่านั้น ตั้งอยู่บริเวณชั้น B (หรือชั้นใต้ดิน) ของอาคารผู้โดยสาร สนามบินสุวรรณภูมิ ในเขตพื้นที่ของสถานี Airport Link ที่เราสามารถเดินไปถึงได้โดยไม่ต้องต่อรถใดๆ เปิดให้บริการตลอด 24 ชั่วโมง และเพิ่งเริ่มเปิดให้บริการเมื่อต้นเดือนเมษายน 2559 ที่ผ่านมานี้เองครับ
Location
![boxtel-map](https://spin9.me/wp-content/uploads/2016/05/boxtel-map.jpg)
ที่ตั้งแน่นอนของ Boxtel คืออยู่บริเวณด้านข้างทางเข้า Airport Link ครับ เดินเลยจากร้านแลกเงินต่างๆ ไปจนเกือบสุดทาง ก่อนที่จะเป็นทางเชื่อมไปยังโรงแรม Novotel Airport ก็จะเจอกับโรงแรมกล่องไม้ ดีไซน์สีอ่อนสบายตาแบบนี้
![DSC06568](https://spin9.me/wp-content/uploads/2016/05/DSC06568-1024x683.jpg)
Check-in
![DSC06569](https://spin9.me/wp-content/uploads/2016/05/DSC06569-1024x683.jpg)
เคาน์เตอร์เช็กอิน มีเจ้าหน้าที่ให้บริการตลอด 24 ชั่วโมง คอยให้คำแนะนำ และกฎระเบียบของการเข้าพักที่ Boxtel ซึ่งที่นี่จะคิดค่าบริการเป็นรายชั่วโมง โดยเริ่มจากขั้นต่ำ 2 ชั่วโมงก่อน ในราคาปกติ 700 บาท (ตอนนี้ลดเหลือ 600 บาท) จากนั้นคิดค่าบริการชั่วโมงต่อไป ชั่วโมงละ 300 บาท (ตอนนี้ลดเหลือ 280 บาท)
![DSC06573](https://spin9.me/wp-content/uploads/2016/05/DSC06573-1024x683.jpg)
พื้นที่ส่วนกลางของ Boxtel เป็นเหมือนห้องนั่งเล่น มีโต๊ะทำงานและขนมเล็กๆ น้อยๆ ไว้บริการ ตกแต่งได้สวยงามน่ารักครับ
![DSC06570](https://spin9.me/wp-content/uploads/2016/05/DSC06570-1024x683.jpg)
ห้องพัก มีทั้งหมด 12 ห้อง ทุกห้องมีขนาดเท่ากันคือ 4 ตารางเมตร ไม่มีห้องน้ำในตัว และ Boxtel ก็ไม่มีห้องน้ำเป็นของตัวเองด้วย ต้องไปใช้ห้องน้ำในส่วนกลางของสนามบินสุวรรณภูมิครับ
![DSC06578](https://spin9.me/wp-content/uploads/2016/05/DSC06578-1024x683.jpg)
หลังจากผมเช็คอินแล้ว ก็จะได้รับการ์ดเข้าห้องพัก พร้อมรหัส WiFi มาแบบนี้ จากนั้นพนักงานก็จะพาไปที่ห้องพัก เพื่อแนะนำการใช้งานและกฎระเบียบภายในห้องพักอีกครั้ง
Room Box
![DSC06574](https://spin9.me/wp-content/uploads/2016/05/DSC06574-1024x683.jpg)
ห้องพักเบอร์ 6 ของผม เปิดมา ก็เจอกับเตียงที่กินพื้นที่ไปครึ่งห้อง อีกมุมหนึ่งเป็นโต๊ะเล็กๆ พร้อมน้ำดื่ม 1 ขวด มีกระจกเงา และปลั๊กไฟให้ใช้งาน
![DSC06576](https://spin9.me/wp-content/uploads/2016/05/DSC06576-1024x683.jpg)
สวิตช์ในห้องนี้ มีส่วนของไฟส่องสว่าง และสวิตช์สำหรับเปิดพัดลมระบายอากาศในห้อง ซึ่งจะเป็นการเปิดเอาแอร์จากภายนอกเข้ามาหมุนเวียนในห้องครับ มีระดับอุณหภูมิที่กำลังเย็นสบาย ซึ่งไม่สามารถปรับระดับความเย็นได้นะครับ ส่วนแผงด้านล่าง เป็นสวิตช์ขอความช่วยเหลือจากพนักงานในกรณีฉุกเฉิน
![DSC06579](https://spin9.me/wp-content/uploads/2016/05/DSC06579-1024x683.jpg)
ส่วนที่ผมชอบมากๆ คือเตียง และเครื่องนอนของที่นี่ครับ ที่ให้ความสบายเป็นอย่างมาก ตั้งฟูกที่นอน ผ้าห่มนวม และหมอน เลือกใช้ของดี ตามคอนเซ็ปต์ Your sleep is our priority ที่ทางโรงแรมติดเอาไว้ด้านนอกจริงๆ
![DSC06580](https://spin9.me/wp-content/uploads/2016/05/DSC06580-1024x683.jpg)
หลังปิดไฟแล้ว ห้องก็มืดสนิทเลยครับ มีแสงลอดจากภายนอกเข้ามาน้อยมาก ตัวห้องเก็บเสียงได้ดีระดับหนึ่ง แต่ไม่สามารถกลบเสียงรบกวนภายนอกทั้งหมดได้นะครับ โดยเฉพาะเมื่อ Airport Link ทำการประกาศต่างๆ จากส่วนกลาง แต่เท่าที่ถามจากพนักงาน แต่ละวันมีการประกาศน้อยมากครับ
![DSC06577](https://spin9.me/wp-content/uploads/2016/05/DSC06577-1024x683.jpg)
สำหรับกฎระเบียบข้อบังคับของ Boxtel ก็คือ ห้ามสูบบุหรี่ (ซึ่งภายในอาคารผู้โดยสารก็ห้ามสูบอยู่แล้ว) ห้ามยาเสพติด / เครื่องดื่มแอลกอฮอล์ ห้ามส่งเสียงดังรบกวนผู้เข้าพักคนอื่นๆ และจำกัดการเข้าพัก 1 ห้องต่อ 1 คนเท่านั้น ยกเว้นเดินทางพร้อมเด็กอายุต่ำกว่า 14 ปี สามารถเข้าพักในห้องเดียวกันได้ครับ
Wrap Up
นักท่องเที่ยวหลายคน ต้องเจอกับปัญหาการรอต่อเครื่องนานๆ ที่สนามบินสุวรรณภูมิ ไม่ว่าจะไฟลต์ไม่สวย หรือเที่ยวบินมีปัญหา แต่ก็ไม่สามารถหาโรงแรมราคาถูกๆ ที่คิดค่าบริการเป็นรายชั่วโมงได้ ตอนนี้มี Boxtel เป็นทางเลือกที่น่าสนใจนะครับ เท่าที่ผมลองใช้ดู พบว่ามันมีเอาไว้นอนงีบพักผ่อนจริงๆ เหมาะกับคนที่เดินทางมาต่อเครื่อง (จากต่างจังหวัด หรือ จะไปต่างจังหวัด) แล้วต้องรอเปลี่ยนเครื่องเป็นเวลานานๆ รวมถึงคนที่มีไฟลต์เดินทางเช้ามากๆ ก็อาจจะแวะมานอนตั้งแต่คืนก่อนหน้า เพื่อป้องกันปัญหาการตกเครื่องในเช้าวันรุ่งขึ้นได้
![DSC06582](https://spin9.me/wp-content/uploads/2016/05/DSC06582-1024x683.jpg)
จุดเด่นคือ ราคาค่าเข้าพักของ Boxtel ที่หากเข้าพักเพียงไม่กี่ชั่วโมง (4-6 ชั่วโมง) เมื่อเทียบกับโรงแรมสนามบินอย่าง Novotel ที่คิดเหมาเป็นคืนแล้ว ยังถือว่าถูกกว่าหลายเท่าตัว และยังเดินจากอาคารผู้โดยสารเป็นระยะทางใกล้กว่าด้วย แต่ก็มีข้อเสียตรงที่ Boxtel ไม่มีห้องน้ำในตัว รวมถึงไม่มีห้องอาบน้ำเอาไว้บริการครับ ผู้ที่สนใจ สามารถจองห้องพักของ Boxtel ได้ล่วงหน้าผ่านทางเว็บไซต์ของโรงแรม หรือผ่านเว็บตัวแทนต่างๆ เช่น Booking.com ได้ครับ